![Nhân dân không bao giờ yêu kính sai người](https://cdn-i.vtcnews.vn/resize/la/upload/2024/07/27/tien-biet-tong-bi-thu-10-07125700.jpg)
Nhân dân không bao giờ yêu kính sai người 0
Người dân đội nắng dầm mưa, thức khuya dậy sớm chờ đợi chia tay lần cuối với vị lãnh tụ mà họ kính yêu để đáp lại tình yêu Nhân dân vô bờ bến của vị lãnh tụ vì dân.
Người dân đội nắng dầm mưa, thức khuya dậy sớm chờ đợi chia tay lần cuối với vị lãnh tụ mà họ kính yêu để đáp lại tình yêu Nhân dân vô bờ bến của vị lãnh tụ vì dân.
Các nhân viên "già" quen chấp nhận bị ép làm việc 10-11 tiếng/ngày dù nhận lương 8 tiếng, nhưng gen Z thì không; và nhanh thôi, chúng tôi mới là lực lượng chủ lực.
Trong 11 người tử nạn do sạt lở ở Hà Giang có 3 người bị vùi lấp khi cứu nạn, đó là biểu hiện tận cùng của lòng vị tha và cho thấy những người tốt luôn hiện diện.
Người Việt hễ đụng xe là sửng cồ với nhau, thậm chí đứng giữa cao tốc mà tranh cãi; tai nạn thảm khốc làm 2 người thiệt mạng ngày 11/7 là một ví dụ đau lòng.
Ngày nghỉ duy nhất trong tuần của tôi luôn bị sếp chiếm dụng bằng những cuộc gọi giao thêm việc, nhưng tiền không trả thêm; làm được nửa năm thì tôi quyết định nghỉ.
Đừng bỏ đếm ngược đèn giao thông chỉ vì một số người hay vượt đèn đỏ, mà hãy “trị bệnh” này bằng cách phạt thật nặng, thật gắt như đối với vi phạm về nồng độ cồn.
Không nên bỏ đếm ngược ở đèn giao thông chỉ vì những kẻ coi thường luật, vì họ sẽ luôn có đủ lý do để vi phạm, vẫn vượt đèn đỏ cho dù có đếm giây hay không.
Đèn giao thông đếm ngược quá hữu ích cho số đông, tại sao lại bỏ đi chỉ vì thiểu số những kẻ vô ý thức, coi thường pháp luật?
Với người thiếu ý thức, tín hiệu đếm giây trên đèn giao thông vừa khuyến khích vừa hỗ trợ họ tranh thủ vượt đèn đỏ, hoặc bấm còi quấy rối những người phía trước.
Nếu kẻ quay lén không bị nêu rõ danh tính, trong thế giới tràn ngập camera, phụ nữ sao dám yên tâm khi biết bọn biến thái đang nhan nhản và "vô hình" ở ngoài kia?
“Dì ơi, dì bảo bố mẹ cháu ly hôn đi, cháu không chịu nổi nữa”, cô bé 13 tuổi òa khóc khi clip mẹ đi đánh ghen bị tung lên mạng xã hội, bạn bè lén gửi cho nhau xem.
Doanh nghiệp chỉ trả tiền cho 8 tiếng mỗi ngày công, nhưng lại muốn gen Z chúng tôi làm 10-12 tiếng và làm cả cuối tuần. Chúng tôi muốn được sống thì có gì sai?
Gen Z, nhất là thực tập sinh, bị chê chảnh, ảo tưởng sức mạnh khi thẳng thắn đòi hỏi đãi ngộ ở công sở, nhưng chúng tôi muốn được trả công xứng đáng thì có gì sai?
Những chiếc "chuồng cọp" được tạo ra để bảo vệ gia chủ khỏi trộm cướp, nhưng thực tế lại là kẻ sát nhân khi cắt đứt đường sống của rất nhiều người trong hỏa hoạn.
Tài chính gia đình không nhất thiết minh bạch tuyệt đối, đàn ông có quỹ đen là do nghĩ cho vợ, tránh cho cô ấy cảm giác xót, tiếc đứt ruột khi chồng phải chi tiền.
Sợ bị bạn bè coi là "người tối cổ" và để xả stress, tôi cũng mất hàng tiếng đồng hồ mỗi ngày lướt mạng hóng hớt scandal, "còm dạo" về những chủ đề linh tinh.
Nhiều người Việt không thể thu xếp thời gian tập thể dục, trò chuyện với người nhà, nhưng luôn thừa rảnh rỗi để hóng hớt đủ chuyện xàm xí trên mạng, hóng đến nghiện.
Một nhân viên của tôi đến cuộc họp trễ 10 phút với gương mặt phờ phạc; cả đêm qua cô “chiến đấu” trên mạng để xả giận cho những chị em có chồng ngoại tình.
Cảnh đoàn Youtuber, streamer tay máy giơ cao, rầm rập đuổi theo tu sỹ Minh Tuệ để quay chụp, livestream không chỉ phản cảm, xấu xí mà còn gây nguy hiểm cho xã hội.
Nếu không chặn đứng được “cơn say” view của những người đi theo sản xuất, đăng tải clip về ông Minh Tuệ, hệ luỵ sẽ ngày càng nguy hiểm.
Ngang nhiên “tịch thu” hết số tiền chồng kiếm được với quan điểm “đàn ông cứ có tiền là sinh hư”, nhiều bà vợ Việt không biết đó chính là bạo lực gia đình.
Nếu những người phụ trách đưa đón bỏ ra 1 phút để kiểm tra xe và số trẻ, nếu cô giáo bỏ ra 1 phút gọi điện hỏi gia đình khi vắng 1 em, thì bé H. đã không chết oan.
Buýt điện lợi đủ đường, vừa bảo vệ môi trường vừa đem lại trải nghiệm cực tốt cho hành khách, sao không đẩy nhanh việc thay hoàn toàn xe buýt xăng bằng buýt điện?
Tình trạng "máy chém" nghênh ngang đi "truy sát" trên đường không phải chỉ mới xảy ra gần đây, chúng tung hoành như không hề có sự giám sát nào từ cơ quan chức năng.
Với 14 triệu đồng, tôi phải trả tiền thuê nhà và tiền ăn học cho 2 con, vì thế với mức giá cả hiện nay, có những đợt cả nhà liên tục ăn trứng rán, lạc rang, đậu phụ.
Đi du dịch nhiều sẽ bị liệt, trồng cà phê gây nghiệp, hát karaoke chết thành ma câm là những phát ngôn vô căn cứ, đi ngược chủ trương phát triển kinh tế lành mạnh.
Nếu phải thuê nhà và có một đứa con, 10 triệu đồng/tháng ở Hà Nội chỉ đủ cho những nhu cầu tối thiếu với chất lượng tối thiếu, gia đình sống đúng kiểu hộ nghèo.
Không biết thắt lưng buộc bụng kiểu gì với thu nhập 9 triệu đồng một tháng ở Hà Nội đắt đỏ, vợ chồng tôi buộc lòng phải gửi con 1 tuổi về quê cho ông bà nội nuôi.
Dù thu nhập gần gấp đôi chuẩn nghèo nhưng với giá cả đắt đỏ của Hà Nội bây giờ, gia đình tôi thực sự sống nghèo khổ, thậm chí chưa bao giờ đủ tiền cho con ăn tiệm.
Dù tôn kính hay không đồng tình với tu sỹ Minh Tuệ, công chúng nên để cho ông được yên thân tu tập, đừng kéo thành từng đoàn đi theo gây phiền cho ông và cộng đồng.
Khoe khoang quá đà về cuộc sống giàu có mà không có sự đóng góp cho cộng đồng, đôi khi là biểu hiện của sự vô cảm, thiếu trách nhiệm đối với xã hội.
Phung phí thêm một mảnh giấy ăn, mua một chai nước suối hay phần cà phê mang về đựng trong cốc nhựa, chính mỗi người chúng ta đang hằng ngày làm Trái đất nóng lên.
Đừng ảo tưởng cho rằng chống biến đổi khí hậu là “cứu lấy đời con cháu”, khi chính đời chúng ta có hàng triệu người chết mỗi năm, người sống thì ngày càng khốn khổ.
Kiểu lái bừa bãi, bất chấp sự an toàn của người khác sẽ giảm thiểu nếu tài xế sẽ được nghe các bậc chân tu giảng pháp, hiểu luật nhân quả, sự quý giá của mạng người.
Nội dung thi cấp bằng lái xe nên có cả phần lý thuyết và thực hành đạo đức, có như thế mới bớt đi những tài xế cố tình vi phạm luật, dẫn đến bao cái chết thương tâm.
Không chỉ thăm gia đình người chết vì TNGT, học viên lái xe cần được đến thăm các tù nhân từng gây thảm kịch giao thông để hiểu cái giá mình phải trả nếu gây họa.